Nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp sau 3 tháng nghỉ việc thì có được giải quyết quyền lợi?

15/08/2023 02:20
hưởng trợ cấp thất nghiệp, Nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp sau 3 tháng nghỉ việc thì có được giải quyết quyền lợi?

Tại khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

“1. Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

2. Người lao động được ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hoặc gửi hồ sơ theo đường bưu điện nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

b) Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;

c) Hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn.

Ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp nêu trên là ngày người được ủy quyền trực tiếp nộp hồ sơ hoặc ngày ghi trên dấu bưu điện đối với trường hợp gửi theo đường bưu điện.”

Như vậy, trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng, người lao động nộp một bộ hồ sơ đề nghị hưởng bảo hiểm thất nghiệp, những hồ sơ nộp hưởng bảo hiểm thất nghiệp sau thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động sẽ bị cơ quan bảo hiểm xã hội từ chối giải quyết.

internspi

Bài viết phổ biến

Bài viết khác